กรกฎาคม 29, 2014, 09:46:46 PM
2659 กระทู้ - 665 หัวข้อ - 847 สมาชิก

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมไม่มีข้อมูลเพิ่มเติมเลย  (อ่าน 759 ครั้ง)

อ้อย

• Newbie
  • *
ทำไมไม่มีข้อมูลเพิ่มเติมเลย
« เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 08:41:50 AM »
ฝากคกก.ชมรมด้วยค่ะ พวกเราชำระค่าบำรุงคนละ 200 บาท/ปี ก็เผิ่อว่า (คาดหวังว่า)  จะได้รับข้อมูลข่าวสารจากชมรมฯ มากกว่านี้ค่ะ  ดูๆ ไปแล้ว เหมือนกับ จนท. ตรวจสอบฯ จะท้อหรือเปล่า คะ น่าจะมีข่าวการฝึกอบรมฯ หรือเกี่ยวกับพวกเรามากกว่านี้

ma mai

• Newbie
  • *
Re: ทำไมไม่มีข้อมูลเพิ่มเติมเลย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 11:47:31 AM »
เจ้าหน้าที่ตรวจสอบภายในที่บรรจุใหม่ ไม่เคยเข้าอบรมเลย ขอกระดาษทำการเพื่อเป็นแนวทางการทำงาน ก็ได้รับคำแนะให้อ่านตามลิงค์ที่เคยลงไว้ และให้ศึกษาหนังสือแนวทางกระดาษทำการของอาจารย์ชไมพร 

อันที่จริงคนที่จบบัญชีทุกคนจะเคยผ่านวิชาการสอบบัญชีทุกคน และเขียนกระดาษทำการได้ทุกคน แต่สิ่งที่เราไม่รู้และอยากได้จากรุ่นพี่คือ ระเบียบ กฎหมาย ที่จะนำมาอ้างอิงการตรวจสอบ เทคนิคในการตรวจสอบต่างๆๆ เท่านั้นที่เราต้องการ เราไม่ได้หวังจะลอกกระดาษทำการใดใด ของใครเลย .....

สุดท้ายนี้ต้องกราบขอบพระคุณ พี่ทศพร พูนสวัสดิ์ ที่กรุณาส่งกระดาษทำการของหลายส่วนมาให้น้องใหม่นะคะ ขอบพระคุณจริงๆๆ

pui

• Newbie
  • *
Re: ทำไมไม่มีข้อมูลเพิ่มเติมเลย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 11:26:03 AM »
เป็นเจ้าหน้าที่ตรวจสอบภายในมือใหม่ค่ะ ไม่มีความรู้ ประสบการณ์ใดๆเลย ในการตรวจสอบภายใน

การอ่าน หรือการศึกษาระเบียบ ขั้นตอนต่างๆ ก็พอเข้าใจในระดับหนึ่ง แต่ก็ไม่ชัดเจน ลึกซึ้ง เพราะไม่เคยทำ ไม่มีตัวอย่าง ไม่มีคนแนะนำ ให้คำปรึกษาใดๆ

ก็เลยเข้าใจเจ้าหน้าที่ตรวจสอบภายในมือใหม่ทุกๆ ท่าน ว่าต้องการตัวอย่างต่างๆ ที่เกี่ยวข้องกับงาน เพื่อจะใช้เป็นแนวทางในการทำงาน (เท่านั้น)

และก้อหวังเป็นอย่างยิ่งว่า จะมีเจ้าหน้าที่ตรวจสอบภายใน ที่มีประสบการณ์ มีความรู้ และเข้าใจ มาช่วยเหลือ.... ขอบคุณมากค่ะ

pui

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 11:42:03 AM »
รบกวน คุณ ma mai  /// คุณทศพร พลูสวัสดิ์

ขอตัวอย่างกระดาษทำการด้วยค่ะ เพราะไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ จะเอามาเป็นแนวทางค่ะ  และก้อขั้นตอนทำหนังสือในการขอเข้าตรวจตามแผนค่ะ

ขอขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ ^___^

ปล. ถ้าเป็นไปได้ รบกวนขอตัวอย่างตั้งแต่ทำแผนตรวจประจำปี และเริ่มเข้าตรวจไปเลยค่ะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

mom_pui2pp@hotmail.com , mom.pui2pp@gmail.com

lovehathai

• Administrator
  • Hero Member
  • หทัยรัตน์ ขัติวงษ์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 04:49:54 PM »
จากกระทู้ คุณอ้อย
ฝากคกก.ชมรมด้วยค่ะ พวกเราชำระค่าบำรุงคนละ 200 บาท/ปี ก็เผิ่อว่า (คาดหวังว่า)  จะได้รับข้อมูลข่าวสารจากชมรมฯ มากกว่านี้ค่ะ  ดูๆ ไปแล้ว เหมือนกับ จนท. ตรวจสอบฯ จะท้อหรือเปล่า คะ น่าจะมีข่าวการฝึกอบรมฯ หรือเกี่ยวกับพวกเรามากกว่านี้

ในนามเลขานุการชมรมผู้ตรวจสอบภายในท้องถิ่น ขอตอบคำถามจากกระทู้ถามของคุณอ้อยข้างต้น ดังนี้นะคะ
ข้อมูลข่าวสารชมรมผู้ตรวจสอบภายในท้องถิ่น ได้เผยแพร่ไว้ในหน้าหลักเว็ปไซต์ชมรมผู้ตรวจสอบภายในท้องถิ่น "ความรู้เก็บมาฝาก" เจ้าหน้าที่ตรวจสอบภายใน และผู้สนใจสามารถดาวน์โหลดข้อมูลเพื่อไปใช้ประโยชน์ได้
สำหรับค่าบำรุงสมาชิกชมรมฯ คนละ 200 บาท ชมรมผู้ตรวจสอบภายในท้องถื่นมีคณะกรรมการบริหารชมรมรับผิดชอบตามระเบียบชมรมผู้ตรวจสอบภายในท้องถิ่น โดย คณะกรรมการฝ่ายเหรัญญิกและทะเบียนสมาชิก "คุณกมลพร  แสงเรือง หัวหน้าหน่วยตรวจสอบภายใน อบจ.ลพบุรี" ซึ่งการใช้จ่ายเงินงบประมาณของชมรมผู้ตรวจสอบภายในท้องถิ่น ได้ใช้จ่ายเพื่อดำเนินกิจกรรมตามระเบียบชมรมผู้ตรวจสอบภายในท้องถิ่น พ.ศ. หมวด ๔
การดำเนินกิจกรรมของชมรม

ข้อ ๖ ชมรมจะต้องดำเนินกิจกรรมของชมรมภายใต้กรอบวัตถุประสงค์ของชมรมตามที่กำหนดในหมวด ๒ เท่านั้น
ข้อ ๗ กิจกรรมของชมรมที่ดำเนินการในลักษณะต่อเนื่องกัน มีดังนี้
        (๑) เป็นศูนย์กลางของสมาชิกในการแลกเปลี่ยนความรู้ ความคิดเห็น และประสบการณ์ของสายงาน “เจ้าหน้าที่ตรวจสอบภายใน” องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น เพื่อพัฒนาความรู้ และบทบาทหน้าที่ของ “เจ้าหน้าที่ตรวจสอบภายใน” โดยผ่านสื่อเว็ปไซด์ http://www.auditgrouplocal.com/ หรือองค์กรที่เกี่ยวข้อง
        (๒)  เข้าร่วมกิจกรรมกับองค์กรภาคราชการ หรือองค์กรภาคเอกชนที่มีวัตถุประสงค์การก่อตั้งที่สอดคล้องกับวัตถุประสงค์ชมรม
        (๓) ให้แนวปฏิบัติหน้าที่ของ “เจ้าหน้าที่ตรวจสอบภายใน” ตามมาตรฐานกำหนดตำแหน่ง บทบาทหน้าที่ และมาตรฐานด้านคุณสมบัติ
        (๔) รวบรวมปัญหาการปฏิบัติหน้าที่ของ “เจ้าหน้าที่ตรวจสอบภายใน” ที่ไม่เอื้ออำนวยต่อการปฏิบัติราชการภายในองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นต่อองค์กรที่เกี่ยวข้อง เพื่อ “เจ้าหน้าที่ตรวจสอบภายใน” ได้ปฏิบัติหน้าที่ตามมาตรฐานกำหนดตำแหน่ง บทบาทหน้าที่ และมาตรฐานด้านคุณสมบัติ
        (๕) จัดทำจุลสารชมรม เพื่อแสดงความเคลื่อนไหวหรือผลการดำเนินกิจกรรมของชมรม ให้สมาชิกได้รับทราบ จำนวน ๒ ฉบับต่อปี
ข้อ ๘ กิจกรรมของชมรมดำเนินการทุกปี คือ การจัดการประชุมทางวิชาการให้แก่สมาชิกอย่างน้อยปีละ ๑ ครั้ง โดยจัดร่วมกับองค์กรภาคราชการ หรือองค์กรภาคเอกชนอื่นที่เกี่ยวข้อง

ดังนั้น ตลอดระยะเวลาที่ผ่านมาของการบริหารงานชมรมผู้ตรวจสอบภายในท้องถิ่น ตามที่ดิฉัน นางสาวหทัยรัตน์ ขัติวงษ์ เจ้าหน้าที่ตรวจสอบภายใน อบต.โป่งงาม จ.เชียงราย ในนามเลขานุการชมรมผู้ตรวจสอบภายในท้องถิ่น ได้ประสานงานเพื่อดำเนินกิจกรรมตามระเบียบชมรมฯข้างต้น ต่อหน่วยงานที่เกี่ยวข้องคือ กรมส่งเสริมการปกรองท้องถิ่น กระทรวงมหาดไทย และกรมบัญชีกลาง กระทรวงการคลัง ตั้งแต่ปีงบประมาณ พ.ศ. ๒๕๕๕ มาจนถึงปัจจุบัน ปีงบประมาณ พ.ศ. ๒๕๕๖ และได้ประชาสัมพันธ์ผ่านสื่อนี้ดัง Link
http://www.auditgrouplocal.com/forum/index.php?PHPSESSID=0ae451b4688561d322767224b3802467&topic=448.msg1896;topicseen#new

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด และไม่ว่าจะทำอะไรต้องทำแล้วมีความสุข

wichuta

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 01:27:26 PM »
ขอตัวอย่างกระดาษทำการด้วยค่ะ เพราะไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ จะเอามาเป็นแนวทางค่ะ  และก้อขั้นตอนทำหนังสือในการขอเข้าตรวจตามแผนค่ะ

ขอขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ ^___^

ปล. ถ้าเป็นไปได้ รบกวนขอตัวอย่างตั้งแต่ทำแผนตรวจประจำปี และเริ่มเข้าตรวจไปเลยค่ะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

wichuta_mee@hotmail.com