กรกฎาคม 24, 2014, 01:04:41 AM
2654 กระทู้ - 665 หัวข้อ - 842 สมาชิก

ผู้เขียน หัวข้อ: การกำหนดค่า factor f  (อ่าน 1182 ครั้ง)

การกำหนดค่า factor f
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 10:06:14 AM »
ถามผู้รู้
ค่า factor f  ใช้กับการคิดค่างานก่อสร้างอย่างเดียวใช่มั้ยคะ   หากเป็นอาคารพร้อมติดแอร์  จะต้องไม่เอาค่าแอร์มาคิดรวมใช่มั้ย 
ถือว่าแอร์เป็นครุภัณฑ์   เพื่อนๆว่ายังไงบ้างคะ

jirakan

• Jr. Member
  • **
Re: การกำหนดค่า factor f
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 12:16:27 PM »
ใช่ครับ กรณีงานก่อสร้างที่มีการคิดค่าวัสดุก่อสร้างแล้วมีครุภัณฑ์รวมอยุ่ด้วย ต้องให้กองช่างแยกออกมาเป็น 2 ประเภท แล้วคิดค่างานออกมาแยกกันแล้วเอาแฟคเตอร์ไปคูณเฉพาะค่างานก่อสร้าง ไม่รวมกับครุภัณฑ์ เมื่อคิดได้แล้วค่อยนำมารวมกันเป็นราคากลางในการใช้ประกาศสอบราคาจัดซื้อจัดจ้าง

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 01:33:52 PM »
ถ้านำราคาครุภัณฑ์ตามาตรฐานครุภัณฑ์  มากำหนดเป็นราคากลาง  จะต้องไม่นำมาคูณภาษีมูลค่าเพิ่มร้อยละ 7 ใช่มั้ยคะ  ใบแบบ ปร.5 

พอดีช่างนำราคาตามมาตรฐานครุภัณฑ์มาคำนวณราคากลาง  แต่ได้นำมาคูณภาษีมูลค่าเพิ่มร้อยละ 7  อีก  ถือว่าซ้ำซ้อน ถูกต้องหรือไม่

jirakan

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 11:30:27 AM »
ให้แยกออกเป็นสองรายการตามที่ได้ตอบด้านบนครับ คือมี ปร 4 และ 5 สองประเภท คือประเภท ค่าวัสดุก่อสร้าง ค่าแรง 1 แผ่น แล้วในราคาวัสดุก่อสร้างนั้นค่าแฟคเตอร์นั้นเขามี vat รวมอยู่แล้ว (ส่วนใหญ่กองช่างจะคิดแบบมีvat) และใน ปร 4 หรือ 5 ของครุภัณฑ์ก็แยกออกมาอีกรายการ 1 แผ่น ครุภัณฑ์ในมาตรฐานครุภัณฑ์ส่วนใหญ่แล้วรวมแฟคเตอร์ไว้แล้ว นำสองประเภทมารวมกัน แล้วรวมเป็นราคากลาง รวมค่าป้าย ถือเป็นอันเสร็จสิ้น

jirakan

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 11:01:02 AM »
กระทู้บนผิดพลาดนิดหน่อยตรงครุภัณฑ์ได้รวมแฟคเตอร์ แก้เป็นครุภัณฑ์ได้รวมภาษีมูลค่าเพิ่มอยู่แล้วตามมาตรฐานครุภัณฑ์

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 01:05:47 PM »
ขอรบกวนหน่อยน๊ะค่ะ เพิ่งเปลี่ยนสายงานมาเป็นตรวจสอบภายใน ยังไม่รู้ว่าต้องเริ่มทำยังงัยบ้าง ขอคำแนะนำ ขอตัวอย่างเกี่ยวกับงานตรวจสอบจากเพื่อนๆๆหน่อยน๊ะ ค่ะ อันดับแรกเราต้องทำกฎบัตร ก่อนใช่ไหม แล้วทำแผนการตรวจสอบ ถูกไหม ค่ะ รบกวนส่งข้อมูลต่างๆๆให้ที่ เมล pass2527@hotmail.com ขอบคุณมากค่ะ